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Ukifika mudawa
kujiandikisha
kupiga kura
tujitokeze

oja kati ya hatua muhimu katika mchakato
wa uchaguzi ni zoezi la uandikishaji
wapiga kura ambapo mtanzania yeyote

mwenye sifa anapojiandikisha kwenye Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura hujipatia kitambulisho
kinachomtambulisha na kumhalalisha kama mpiga
kura.

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura limeanzishwa
chini ya Ibara ya 5(3) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa
pamoja na Kifungu cha 12(1) cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi Sura ya 343 na Kifungu cha 15B(1) cha
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la
kusimamia Daftari la Kudumu la Wapiga Kura,
ikiwemo kusimamia na kuratibu Uandikishaji wa
Wapiga Kura wapya waliotimiza umri wa
kuandikishwa na pia kusimamia na kuratibu
Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 21 (5)
cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya
292, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatakiwa kuboresha
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili, baada
ya Uchaguzi Mkuu uliomalizika na kabla Uchaguzi
Mkuu mwingine unaofuatia.

Kwa kuwa Uchaguzi Mkuu ujao umepangwa
kufanyika mwaka 2025, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kabla ya Uchaguzi Mkuu ujao ina wajibu wa
kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
ambapo kila mtu mwenye sifa za kujiandikisha
kwenye Daftari hilo atapaswa kujiandikisha pindi
zoezi hilo litakapotangazwa rasmi na Tume ya Taifa

ya Uchaguzi ili aweze kupata kitambulisho halali cha
mpiga kura.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeweka utaratibu wa
kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura kwa lengo la kuwawezesha Watanzania walio
na sifa kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura ambapo kupitia daftari hilo, taarifa zao
uhifadhiwa na Mpiga Kura akishaandikishwa
hupatiwa Kadi ambayo ataitumia siku ya kupiga
kura.

Sifa za mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura kwa
mujibu wa Ibara ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa
pamoja na Kifungu cha 10 (1) na (2) cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 15(1)
na (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa,
Sura ya 292, ni lazima awe Raia wa Tanzania, awe
ametimiza umri wa miaka 18, na awe hajapoteza sifa
kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au Sheria
nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge.

Ni katika muktadha huo, hivi karibuni wakati
akiwasilisha bajeti ya Ofisi yake Waziri Mkuu Mhe.
Kassim Majaliwa amewataka viongozi wa vyama
vya siasa nchini kuhamasisha Wanachama na
Watanzania wote wenye sifa kujiandikisha kwenye
daftari hilo na kupata kadi ya Mpiga Kura pale zoezi
hilo litakapoanza rasmi.

Ndiyo maana tunaungana na Mheshimiwa Waziri
Mkuu kuwasihi Watanzania wote walio na sifa ya
kujiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura kujitokeza kwa wingi kwenye zoezi la
uandikishaji pindi zoezi hilo litakapoanza.
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chaguzi mdogo wa udiwani katika kata
14 za Tanzania Bara umepangwa
kufanyika tarehe 13 julai mwaka huu.

Mkurugenzi wa Uchaguzi Bw. Ramadhani
Kailima amesema uchaguzi huo unafuatia Tume
kupokea taarifa kutoka kwa Waziri mwenye
dhamana ya Serikali za Mitaa ikiitaarifu Tume
kuwepo nafasi wazi katika kata 14 za Tanzania
Bara.

"Kutokana na taarifa hiyo, kwa kuzingatia
matakwa ya Kifungu cha 13 (3) cha Sheria ya
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
inatoa taarifa kwa umma kuhusu uwepo wa
Uchaguzi Mdogo wa Madiwani katika kata 14 za
Tanzania Bara." amesema Bw. Kailima.

Bw.Kailima alisema kata hizo kutoka
halmashauri 13 na mikoa tisa ya Tanzania Bara
kuwa ni Kata ya Ngoywa iliyopo Wilaya ya
Sikonge na kata ya Kalola ya Wilaya ya Uyui
kutoka mkoa wa Tabora.

Nyingine ni Kata ya Sindeni iliyopo Wilaya ya
Handeni, Kata ya Potwe iliyopo Wilaya ya
Muheza, Kata ya Kwashemshi katika Wilaya ya
Korogwe, Kata ya Bosha katika Wilaya ya
Mkinga zote kutoka mkoa wa Tanga.

Pia, Kata ya Mahege katika Wilaya ya Kibiti,
kutoka mkoa wa Pwani, Kata ya Bunamhala
katika Wilaya ya Bariadi kutoka mkoa wa
Simiyu, Kata za Njoro na Kalemawe zilizopo
Wilaya ya Same Mkoa wa Kilimanjaro na Kata
ya Mnavira katika Wilaya ya Masasi mkoa wa
Mtwara.

Vile vile, Kata ya Kinyika katika Wilaya ya
Makete, mkoani Njombe, Kata ya Magubike
iliyopo Wilaya ya Kilosa, Morogoro na Kata ya
Mbede iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe katika mkoa wa Katavi.

Kwa mujibu wa ratiba ya Uchaguzi huo, Bw.
Kailima alisema fomu za uteuzi zitaanza
kutolewa kuanzia tarehe 24 hadi 30 Juni, 2023,
uteuzi utafanyika tarehe 30 Juni, 2023 na
kampeni za uchaguzi zitafanyika kuanzia tarehe
1 hadi 12 Julai, 2023 na siku ya Uchaguzi itakuwa
tarehe 13 Julai, 2023.

Mkurugenzi wa Uchaguzi alivikumbusha
vyama vya siasa, wagombea na wadau wote wa
uchaguzi kuzingatia Sheria, Kanuni, Maadili ya
Uchaguzi, Taratibu, miongozo na maelekezo ya
Tume katika kipindi chote cha uchaguzi.

U
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sasi nane za kiraia zimepewa vibali
vya kutoa elimu ya mpiga kura
wakati wa uchaguzi mdogo wa

kata 14 zilizopo katika halmashauri 13 za
Tanzania Bara.

Toleo la Julai, 20235/24

Asasi nane za kiraia
zapewa vibali kutoa
elimu yampiga
kura

A
NaMwandishiwetu
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Vibali kwa ajili ya kata hizo
zitakazofanya uchaguzi tarehe 13 Julai,
2023, vimetolewa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi tarehe 23 June, 2023 ikiwa ni
utekelezaji wa kanuni ya 3 ya Kanuni za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi
wa Madiwani) za mwaka 2020.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma
iliyotolewa na Tume na kusainiwa na
Mkurugenzi wa Uchaguzi, Bw.
Ramadhani Kailima kanuni hiyo inaipa
Tume jukumu la kutoa elimu ya mpiga
kura nchi nzima, kuratibu na kusimamia
taasisi na asasi za kiraia zinazotoa elimu
hiyo.

Taarifa hiyo imeorodhesha asasi za kiraia
zilizopata kibali na kata zitakapotoa
elimu kuwa ni pamoja na Alpha and
Omega Reconciliation and Peace Building
(Kata ya Mahege iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Kibiti), Chalinze Community
Development Centre (Kata ya Mahege
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti,
Kata ya Kwashemshi iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe,
Kata ya Potwe iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Muheza na Kata ya Sindeni
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni).

Kwenye orodha ipo pia Kijogoo Group
for Community Development (Kata ya
Magubike iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Kilosa), The Society for Women
and AIDS in Africa (Kata ya Magubike
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa)
na Kilombero Organization for
Community Development (Kata ya
Magubike iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Kilosa).

Nyingine ni Manifesto of Patriotism
Organisation (Kata ya Kinyika iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Makete),
Umbrella of Woman and Disabled

Organization ((Kata ya Kinyika iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Makete) na
Usevya Development Society (Kata ya
Mbede iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe).

Taarifa hiyo ilizikumbusha asasi hizo za
kiraia wajibu wao wa kuzingatia
Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura wa
Mwaka 2020 katika kipindi chote cha
kutoa elimu hiyo katika uchaguzi huo
mdogo.

“Tume inazikumbusha asasi hizo
kuzingatia sheria, kanuni, taratibu,
miongozi na maelekezo ya Tume katika
kipindi chote cha uchaguzi,” imesema
sehemu ya taarifa hiyo.

Kata zilizotangazwa kufanya uchaguzi
mdogo ni pamoja na Ngoywa iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge,
Kalola iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Uyui, Sindeni iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Handeni, Potwe iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza,
Kwashemshi iliyopo Halmshauri ya
Wilaya ya Korogwe, Bosha iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga,
Mahege iliyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Kibiti na Bunamhala iliyopo
katika Halmashauri ya Mji wa Bariadi.

Nyingine ni, Njoro na Kalemawe zilizopo
katika Halmashauri ya Wilaya ya Same,
Mnavira iliyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi, Kinyika iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Makete,
Magubike iliyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Kilosa na Mbede iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe.
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Bunge lapitisha
bajetimaandalizi
ya UchaguziMkuu
wa 2025

Kwa kuzingatia
Kifungu cha 15(5) cha

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343 na Kifungu cha 21
(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
Tume inatakiwa kuboresha
Daftari la Kudumu laWapiga
Kura mara mbili kati ya
Uchaguzi Mkuummoja
na unaofuata

unge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania limepitisha bajeti ya uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

ikiwa ni maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2025.

Akiwasilisha Taarifa ya Mapitio ya Utekelezaji
wa Kazi za Serikali kwa mwaka 2022/2023 na
Mwelekeo wa Kazi zake kwa mwaka 2023/2024
Bungeni jijini Dodoma hivi karibuni, Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB) amesema
katika kipindi hiki cha mwaka mmoja,
maandalizi ya Uchaguzi Mkuu yatahusisha pia
kuboresha mifumo ya menejimenti ya uchaguzi.

Waziri Mkuu ameyataja maandalizi mengine
kuwa ni pamoja na kuendelea na mchakato wa

NaMwandishiwetu



marekebisho ya sheria za uchaguzi, kuandaa
kanuni za uchaguzi wa Rais, Wabunge na
Madiwani na kutoa elimu ya mpiga kura kwa
wananchi.

“Nitumie fursa hii kuwaomba viongozi wa
vyama vya siasa kuhamasisha Wanachama na
Watanzania wote wenye sifa kujiandikisha
kwenye daftari hilo na kupata kitambulisho
halali cha mpiga kura pale zoezi hilo
litakapoanza rasmi,” alisema Mhe. Majaliwa.

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lilianzishwa
chini ya Ibara ya 5(3)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

Aidha, Tume hutekeleza uandikishaji wa
Wapiga Kura chini ya Ibara ya 74(6)(a) na (d) ya
Katiba.

Katika kutekeleza hilo, Tume ya Taifa ya
Uchaguzi inawajibika kusimamia na kuratibu

uandikishaji wa wapiga kura wapya waliotimiza
umri wa kuandikishwa na kusimamia na
kuratibu Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura.

Kwa kuzingatia Kifungu cha 15(5) cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha
21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za
Mitaa, Sura ya 292, Tume inatakiwa kuboresha
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili
kati ya Uchaguzi Mkuu mmoja na unaofuata.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 pamoja na
Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, sifa za mtu
kuandikishwa kuwa mpiga kura ni awe raia wa
Tanzania, awe ametimiza umri wa miaka 18,
awe hajapoteza sifa kwa mujibu wa sheria za
uchaguzi au sheria nyingine yoyote iliyotungwa
na Bunge.
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Kusimamia na Kuratibu
Uandikishaji waWapiga Kura
katika Uchaguzi wa Rais na
Wabunge katika Jamhuri ya
Muungano na Madiwani kwa
Tanzania Bara;

Kusimamia na kuratibu
uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais
na Wabunge katika Jamhuri ya
Muungano na Madiwani kwa
Tanzania Bara;

Kuchunguzamipaka na kuigawa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania katika maeneo
mbalimbali kwa ajili ya Uchaguzi
waWabunge;

Kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa
nchi nzima, kuratibu na kusimamia
watu wanaotoa Elimu hiyo; na

Kuteua na kuwatangaza
Wabunge na Madiwani Wanawake
wa Viti Maalum.

1

2

3

4

5

Ijue Tume ya
Taifa ya
Uchaguzi

Majukumu ya
Tume ya
Taifa ya
Uchaguzi
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ume ya Taifa ya Uchaguzi imewateua
madiwani watatu wanawake wa viti
maalum kutoka halmashauri tatu za

Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Taarifa kwa Umma iliyotolewa
na Tume na kusainiwa na Mkurugenzi wa
Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Bw.
Ramadhani Kailima tarehe 09 Mei, 2023 jijini
Dodoma, uteuzi huo umetokana na uwepo wa
nafasi wazi za madiwani wa viti maalum
zilizotokana na vifo.

Taarifa hiyo imewataja madiwani wanawake wa
viti maalum walioteuliwa kuwa ni pamoja na Bi.
Sina Jamaldin Nyanga wa Halmashauri ya
Manispaa ya Lindi, Bi. Mary Muhjimy Kombe
wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro na Bi.
Mashavu Juma Barakabitse wa Halmashauri ya
Manispaa ya Kigoma Ujiji. Madiwani wote
wanatokana na Chama cha Mapinduzi (CCM).

Tume imeteua madiwani hao baada ya kikao
chake cha tarehe 08 Mei, 2023 na kwa kuzingatia
kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kikisomwa
pamoja na kifungu cha 35 cha Sheria ya Serikali
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 na
kifunga cha 19 cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288.

Taarifa hiyo pia imeainisha kwamba uteuzi
umefanyika baada ya Tume kupokea taarifa
kutoka kwa Waziri mwenye dhamana ya
Serikali za Mitaa kwa mujibu wa Kifungu cha 13
(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa
Sura ya 292, akiitarifu kuhusu uwepo wa nafasi
wazi za Madiwani Wanawake wa Viti Maalum
katika Halmashauri tatu za Tanzania Bara
zilizotokana na vifo vya Madiwani Wanawake
wa Viti Maalum.

Toleo la Julai, 202310/24

NECyafanya uteuziwamadiwani
watatuwanawakeVitiMaalum
NaMwandishiwetu
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ECF – SADCyafanya ziara yaTathmini
kabla yaUchaguzi Eswatini
NaMwandishiwetu

jumbe wa watazamaji kutoka Jukwaa la
Tume za Uchaguzi za Nchi za SADC
(ECF-SADC) tarehe 14 hadi 20 Mei 2023

ulifanya ziara katika nchi ya Kifalme ya Eswatini
kutazama namna ambavyo Tume ya Uchaguzi
na Mipaka Nchini humo ilivyojiandaa kuratibu
na kusimamia Uchaguzi Mkuu unaotarajia
kufanyika tarehe 29 Septemba, 2023.

Ziara hiyo ilikuwa ni maandalizi ya Jukwaa hilo
kupeleka timu ya watazamaji katika uchaguzi
huo.

Ujumbe huo wa watazamaji ulihusisha
washiriki kutoka Tume wanachama na
uliongozwa na Bibi Wendy Didon, ambaye ni
Kamishna kutoka Tume ya Uchaguzi ya
Ushelisheli, ambaye aliambatana na Afisa Mkuu
wa Usajili Bi. Sheena Boniface

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
iliwakilishwa na Mwenyekiti wa Tume, Jaji wa
Mahakama ya Rufaa Mhe. Jacobs Mwambegele
ambaye aliambatana na Mkurugenzi Msaidizi
kutoka Idara ya Usimamizi wa Uchaguzi Bw.
Stephen Elisante.

Kwa upande wa Tume ya Uchaguzi ya Afrika
Kusini iliwakilishwa na Kamishna wa Tume
hiyo Mhe. Jaji Dhaya Pillay na Meneja wa
Uchaguzi wa Mkoa Mpumalanga Bw. Knox
Simelane, huku Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya

Msumbiji ikiwakilishwa na Mshauri wa
Mwenyekiti wa Tume hiyo Bw. Israel Magaia.

Kwa upande wa Sekretarieti ya ECF-SADC,
ikiwakilishwa na Katibu Mtendaji wa Jukwaa
hilo Bi. Hilda Modisane na Afisa Mipango Bi.
Lone Phineas.

Lengo la ziara hiyo lilikuwa ni kuwapa fursa
watazamaji kuangalia ni kwa namna gani nchi
ya Kifalme ya Eswatini imejipanga kusimamia
na kuendesha Uchaguzi Mkuu ujao ikiwa ni
pamoja na kuangalia zoezi la uandikishaji wa
wapiga kura linaloendelea, ushirikishwaji wa
wadau wa uchaguzi, utoaji wa elimu ya mpiga
kura na elimu ya uraia.

Jukwaa la Tume za Uchaguzi za nchi
wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (ECF-SADC) ni taasisi huru
inayojumuisha tume za uchaguzi 15 kutoka nchi
14 wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya
Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC).

Mbali na Tanzania ambayo inawakilishwa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Tume ya
Uchaguzi ya Zanzibar, Tume wanachama za
uchaguzi za nchi za SADC zinajumuisha nchi za
Angola, Malawi, Ushelisheli, Zambia,
Zimbabwe, Botswana, Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo, Msumbiji, Namibia, Afrika Kusini,
Eswatini, Lesotho na Mauritania.

U
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Watumishi 14 NEC
waibuka kuwa
Wafanyakazi
Hodari
NaMwandishiwetu

umla ya Watumishi 14 wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) kutoka Idara na
Vitengo mbalimbali wameibuka kuwa

wafanyakazi hodari wa Taasisi hiyo kutokana
J
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na utendaji bora wa kazi katika kipindi cha
mwaka 2022 hadi 2023.

Akizungumzia mafanikio hayo, Mkurugenzi wa
Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali
Watu, Bw. Leonard Tumua amesema kila idara
imetoa mtumishi mmoja hodari isipokuwa Idara
ya Utawala ambayo ilitoa watumishi watatu
hodari kutokana na idara hiyo kuwa na
watumishi wengi kuliko Idara nyingine za
Tume.

Kulingana na orodha ya watumishi hodari wa
Taasisi iliyotangazwa na Bw. Tumua, nafasi ya
mtumishi hodari wa taasisi ilichukuliwa na Bw.
Mharami Mkwayu ambaye ni Mchumi
Mwandamizi kutoka Idara ya Mipango,
Tathmini na Ufuatiliaji.

Mkwayu ameibuka mshindi wa nafasi hiyo
baada ya kuchaguliwa na wajumbe wa kikao cha
menejimenti cha taasisi kwa kuwashinda
watumishi hodari wengine kumi na tatu (13).

Kwa upande wa Wakurugenzi, nafasi ya
Mtumishi hodari imechukuliwa na aliyekuwa
Mkurugenzi Idara ya Mipango na Tathmini Bw.
Nassoro Shemzigwa na, mtumishi hodari kwa
ngazi ya Wakurugenzi Wasaidizi ni Bw. Mbanga
Rubibi, ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi Idara
ya Daftari na TEHAMA.

Aidha, Bw. Tumua amewataja wafanyakazi
hodari wengine kuwa ni pamoja na Afisa
Usafirishaji Mkuu Bw. Maulid Mwinyimkuu,
Mwandishi Mwendesha Ofisi Bi. Sailice Komba
na Dereva Mwandamizi Bw Juma Kibarua
kutoka Idara ya Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu.

Wengine ni Bi. Rehema Wambura kutoka Idara
ya Usimamizi wa Uchaguzi, Bw. Mganga
Mkama, Mhasibu kutoka Ofisi ya Zanzibar, Bw.
Batholomew Wandi kutoka Idara ya Habari na
Elimu ya Mpiga Kura, na Bw. Nicholas Natay
kutoka Idara ya Daftari na TEHAMA.

Watumishi wengine hodari ni pamoja na Bw.
Peres Luyangi kutoka Idara ya Ununuzi na
usimamizi wa logistiki, Bw. Masanja Sabuni
Kutoka Kitengo cha Fedha na Uhasibu, Bi.
Cecilia Foka Wakili wa Serikali kutoka Kitengo
cha Huduma za Sheria, na Bw. Hezron
Tungaraza kutoka Kitengo cha Ukaguzi wa
Ndani.

Bw. Tumua amewapongeza watumishi
waliochaguliwa kuwa wafanyakazi hodari na
amewataka waendelee kuchapa kazi zaidi kwa
ajili ya ustawi na manufaa ya taasisi.

Kwa upande wake, mtumishi hodari wa Taasisi
Bw. Mkwayu amesema siri ya mafanikio yake ya
kuwa mtumishi hodari ni kufanya kazi kwa
bidii, maarifa na ushirikiano na kuonyesha
upendo kwa watumishi wenzake anaofanya nao
kazi.

Mkwayu alijiunga na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi mwaka 2017 akitokea Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali ambapo ndipo
alipoajiriwa kuwa mchumi wa Taasisi hiyo
mnamo mwaka 2009.

Uchaguzi wa mfanyakazi hodari wa kila idara
na taasisi hufanyika kila mwaka ambapo
watumishi walioshinda tuzo hizo ambao ni
wanachama wa (TUGHE) hupatiwa cheti cha
ushindi na fedha taslimu kutoka taasisi, huku
mshindi wa taasisi hukabidhiwa cheti na
uongozi wa TUGHE mkoa.



fumo wa kisheria unaotumiwa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
katika kusimamia na kuendesha

chaguzi zake umewavutia baadhi ya Wajumbe
na Watendaji wa Tume za Uchaguzi kutoka
mataifa ya nje ambao wameamua kufika nchini
kujifunza namna Tume hiyo inavyosimamia
michakato ya uchaguzi katika Mazingira ya
uadilifu, uaminifu na uhalali.

Wajumbe na Watendaji hao kutoka Tume za
Uchaguzi kutoka nchi za Malawi, Lesotho, na
Sudani Kusini ambao walifika nchini kwa
nyakati tofauti kati ya mwaka 2020 na 2022
walionyesha kuvutiwa na mfumo mzima wa
uendeshaji wa uchaguzi ambao unasimamiwa
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Katika mahojiano yaliyofanyika hivi karibuni
ofisini kwake jijini Dodoma, Mkurugenzi wa
Kitengo cha Huduma za Sheria wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi Bw. Emmanuel Kawishe
amesema Wajumbe na Watendaji hao kutoka
Tume za Uchaguzi kutoka nchi za Malawi,
Lesotho, na Sudani Kusini wamevutiwa na
namna Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaendesha

Mfumowa
Uendeshaji
Uchaguzi NEC
wavutiaMataifa
ya Nje

NaMwandishiwetu
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Mathalani mwaka
2020 tuliwapokea

Wajumbe naWatendaji wa
Tume ya Uchaguzi ya Malawi
ambao walikuja nchini
kujifunza kuhusu utaratibu wa
kugawamajimbo ya
uchaguzi
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chaguzi zake nchini Tanzania kwa kuzingatia
kanuni na misingi ya uendeshaji wa uchaguzi
kama vile kutoegemea upande, kutopendelea,
uadilifu, uwazi, ufanisi na weledi.

“Mathalani mwaka 2020 tuliwapokea Wajumbe
na Watendaji wa Tume ya Uchaguzi ya Malawi
ambao walikuja nchini kujifunza kuhusu
utaratibu wa kugawa majimbo ya uchaguzi,”
amesema Bw. Kawishe.

Bw. Kawishe ambaye alikuwa ni miongoni mwa
Maafisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
waliowapokea viongozi hao ameeleza kuwa
viongozi hao wa Tume ya Uchaguzi ya Malawi
waliufurahia utaratibu wa kugawa majimbo
kwa kuwa ni shirikishi.

“Tukawarejesha kwenye katiba yetu Ibara ya 75
ambayo inaeleza kuwa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi baada ya kipindi cha angalau miaka 10
inaweza kuchunguza na kugawa majimbo
ikizingatia uchumi wa eneo husika, idadi ya
watu na mawasiliano ya kulifikia lile eneo,”
amesema Bw. Kawishe.

Amesema wageni hao walivutiwa na namna
mchakato huo unavyoanzia kwenye ngazi ya
halmashauri, ambapo vikao rasmi vya kamati ya
ushauri ya halmashauri ya wilaya hukaa na
kutoa maoni kwa kuangalia vigezo
vilivyotolewa na kisha Tume huandaa
mhutasari ambao unapelekwa kwenye kikao cha
kamati ya ushauri ya mkoa.

“Mara kikao cha kamati ya ushauri ya Mkoa
kikishaupitia muhtasari unapelekwa kwa Katibu
Tawala wa Mkoa ambaye atauleta Tume ya Taifa
ya Uchaguzi ambapo pindi Tume ikishaona
kuwa umekidhi vigezo inaenda kwenye eneo
husika kukutana na wadau,” amesisitiza Bw.
Kawishe.

Bwana Kawishe amesema jambo lingine ambalo
limewavutia ujumbe wa Malawi ni suala la
usuluhishi wa migogoro miongoni mwa vyama
vya siasa, ambapo vyama vya siasa
vinaadhibiana vyenyewe kwa wenyewe.

“Kwa mfano sisi Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kifungu cha 124 (A) cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi kinaitaka Tume kwa kushauriana na
vyama vya siasa na serikali kuandaa maadili ya
uchaguzi,” amesema.

Mkurugenzi huyo wa Kitengo cha Huduma za
Kisheria amesema Wajumbe na Watendaji wa
Uchaguzi kutoka Tume ya Uchaguzi ya Sudani
walivutiwa na mfumo mzima wa uendeshaji wa
uchaguzi.

“Kama unavyofahamu kuwa Nchi ya Sudani
Kusini haijawahi kufanya uchaguzi, hivyo ziara
yao ilikuwa mahsusi kujifunza sisi tunafanyaje,
hivyo tukawaambia moja ni lazima waandikishe
wapiga kura,”

“Pili lazima wawe na vituo vya kuandikisha
wapiga kura, lazima wawe na mafunzo kwa
watendaji na lazima wawe na majimbo ambayo
yamegawanywa kwa ajili ya uwakilishi, na pia
lazima Tume yao ya Uchaguzi iwe huru katika
kufanya maamuzi yake.” amesema Bw.Kawishe.

Mbali na kuishauri Tume hiyo kuzingatia
kanuni na misingi hiyo ya uendeshaji wa
uchaguzi anafafanua umuhimu wa Tume hiyo
kuwa huru.

“Tuliwapitisha katika Ibara ya 74 (11) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo
inaeleza kuwa Tume ya Uchaguzi haitakiwi
ipokee maelekezo kutoka kwa mtu yeyote wa
chama cha siasa au hata kwa taasisi ya Serikali
kwa sababu ukishapokea huku na huku huwezi
kutenda haki, lazima utaonekana
unafungamana na upande mmoja,” amesema
Bw. Kawishe.

Wajumbe na Watendaji wengine waliobahatika
kufanya ziara ya mafunzo nchini ni kutoka
Tume Huru ya Uchaguzi ya Lesotho ambao
walifanya ziara yao mwanzoni mwa mwaka
2022, na kuongozwa na Mjumbe wa Tume hiyo,
Dkt. Karabo Mokobocho Mohlakoana.



aasisi za Umma zinazohitaji kuendesha
mikutano, warsha na semina katika
mazingira ya utulivu na ya kisasa

wameshauriwa kufika katika ofisi ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi zilizopo Njedengwa, jijini
Dodoma kwa ajili ya kuweka nafasi ya kukodi
kumbi hizo.

Wito huo umetolewa hivi karibuni na
Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi
Rasilimali Watu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Bw. Leonard Tumua, wakati akizungumzia
mafanikio yaliyopatikana tangu kumbi hizo
zianze kukodishwa kwa taasisi na ofisi za
serikali Julai, 2022

Bw. Tumua amesema Tume ina kumbi nane za
kufanyia mikutano ambazo zina uwezo wa
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Taasisi za Umma
zahimizwakutumia
kumbi zamikutano
Njedengwa
NaMwandishiwetu
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kuchukua watu kuanzia 20 hadi 300 ambapo
ukumbi mkubwa una uwezo wa kuchukua watu
zaidi ya 300 kwa wakati mmoja huku kumbi
nyingine tatu zikiwa na uwezo wa kuchukua
kati ya watu 70 hadi 80.

Ameongeza kuwa kumbi nyingine mbili zina
uwezo wa kuchukua watu 25, huku ukumbi
mdogo una uwezo wa kuchukua watu 20.

Amesema jambo kubwa linalofanya taasisi
nyingi za serikali kuvutika na kutumia kumbi za
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni ubora wa kumbi
hizo za kisasa na hali ya utulivu iliyopo eneo la
Njedengwa.

“Ofisi za Tume zipo mbali na mji, hivyo waajiri
wengi wanapendelea kufanya mikutano yao
katika kumbi za Tume kwani zinawafanya
washiriki kutulia na kushiriki vyema vikao,
lakini pia kunaeneo kubwa la maegesho pamoja
na usalama wa kutosha,” amesema Tumua.

Aidha Bw. Tumua amesema uwepo wa vifaa vya
kisasa katika kumbi za Tume ikiwepo huduma
ya Mikutano kwa njia ya Video (Teleconference),
ni moja ya vitu vinavyowavutia wateja na
kuzipa kumbi za Tume nafasi zaidi ya
kuchaguliwa.

Amesema kumbi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi
zinakodishwa kwa Wizara, Wakala na Taasisi za
Serikali, pekee kwa ajili ya kufanya vikao vyao
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Gari laMatangazo
namapinduzi ya
kutoa elimu ya
mpiga kura

limu ya mpiga kura hutolewa kwa wananchi
wote kwa lengo la kuwawezesha kuzielewa
sheria, kanuni na taratibu za mchakato wa
uchaguzi kuanzia hatua ya uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura hadi upigaji
kura wenyewe.

Elimu hii hulenga kuwahamasisha wananchi
kutumia haki yao ya kikatiba kujitokeza
kujiandikisha kuwa wapiga kura na kuchagua
viongozi wanaowataka.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kuzingatia
kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343 imepewa mamlaka ya kutoa elimu
ya mpiga kura kuratibu na kusimamia taasisi na
asasi zinazotoa elimu hiyo.

Ili kuwafikia wananchi wengi kwa urahisi,
Tume hutumia njia mbalimbali kutoa elimu ya

mpiga kura ambazo ni vyombo vya habari,
mikutano ya wadau, mikutano ya hadhara,
magari ya matangazo ya halmashauri, maonesho
mbalimbali ya kitaifa, uchaguzi wa mfano (Mock
Election) na vipeperushi.

Kwa mara ya kwanza Tume ilinunua na kuanza
kutumia gari lake la matangazo kwenye
mchakato kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 2020.
Gari la matangazo la Tume hutumika kutoa
elimu ya mpiga kura wakati wote wa mchakato
wa uchaguzi kwa kupita katika mikoa
mbalimbali kwa lengo la kufika katika maeneo
yenye mikusanyiko mikubwa ya watu ambayo
ni magulio, minada, masoko, vituo vya mabasi,
shule mbalimbali za sekondari na vijiwe
mbalimbali ambavyo vijana hukusanyika kama
maegesho ya bodaboda, bajaji na wachuuzi
mbalimbali kwa lengo la kuwaelimisha
wananchi kuhusu masuala ya uchaguzi.

Gari hili limeleta mapinduzi makubwa katika
utoaji wa elimu ya mpiga kura hususani kwa
namna linavyopita katika maeneo mbalimbali ya
nchi likitoa elimu ya mpiga kura wakati wa
kipindi cha mchakato wa uchaguzi. Kwa mfano,
katika zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu
la Wapiga kura na Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020 tulishuhudia gari hili likipita katika mikoa

NaMwandishiwetu
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mingi Tanzania Bara. Hivyo, elimu ya mpiga
kura iliwafikia kwa urahisi Watanzania wengi
kwa makundi yote ya vijana, wazee, wanawake,
wafugaji, watu wenye ulemavu na wale wasiojua
kusoma na kuandika.

Mbinu mbalimbali kama mashindano ya
kucheza muziki na kujibu maswali mbalimbali
yanayohusu mchakato wa uchaguzi hutumika
wakati wa kutoa elimu ya mpiga kura kwa
kutumia gari hili ambalo huwavutia wananchi.

Vile vile, vipeperushi na machapisho mbalimbali
yanayohusu shughuli mbalimbali zinazofanywa
na Tume hugawiwa kwa wananchi ambao
wamejitokeza kusikiliza elimu ya mpiga kura na
kuwafanya wale waliopata elimu ya mpiga kura
kuwa mabalozi wazuri wa masuala yanayohusu
uchaguzi pindi wanaporejea majumbani kwao.

Gari hili pia limetumika kutoa elimu ya mpiga
kura kwenye shule za sekondari zenye kidato
cha tano na sita kwa kuwa, miongoni mwa
wanafunzi hao wapo waliotimiza umri wa
kupiga kura au ni wapiga kura watarajiwa,
wanafunzi wamekuwa wakifurahia elimu
inayotolewa kwa njia hiyo kwa kuwa
inaambatana na burudani.

Wanafunzi waliotembelewa na gari hilo
wameonekana kuwa na shauku kubwa ya
kutaka kujua majukumu ya Tume pamoja na
mchakato wote wa uchaguzi kwa kuuliza
maswali mbalimbali na kupata ufafanuzi wa
kina kutoka kwa maafisa wa Tume.

Gari hili limeongeza ufanisi wa utoaji wa elimu
ya mpiga kura kwa kuwa huweza kupita katika
maeneo makubwa ya nchi na kuwafikia
wananchi walio wengi kwenye maeneo yao bila
kulazimika kununua magazeti, redio na
televisheni kupata elimu hiyo.

Tumeshuhudia katika chaguzi ndogo
mbalimbali za majimbo gari la matangazo la
Tume limeweza kupita katika kata, tarafa na
vijiji vyote vya Jimbo husika likitoa elimu ya
mpiga kura, hii imesaidia elimu inayohusu
masuala ya uchaguzi kuenea katika maeneo
mengi ya nchi.

Elimu hii inapowafikia wananchi kwa usahihi na
kwa wakati inawafanya wajiamini na kushiriki
kikamilifu katika mchakato wa uchaguzi na
hatimaye kuwawezesha wananchi kutumia haki
yao ya kisheria na kikatiba katika kujitokeza
kushiriki kuchagua viongozi wao
watakaowaongoza ili kujenga demokrasia na
utawala bora nchini.





HABARIKWAPICHA

Mkurugenzi Ofisi ya Zanzibar, Bw. AdamMkina akishiriki
mafunzo ya uzimaji moto kwa kuzimamoto.

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Koplo Mary Messo
akitoa maelekezo ya namna ya uzimaji moto kwa kutumia

vifaa maalum vya uzimaji moto vilivyopo katika jingo la Tume
wakati akitoa mafunzo kwawatumishi.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Bw.
Ramadhan Kailima akiwa katika kikao naWatumishi wa

muda.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Bw.
Ramadhan Kailima akiwa katika kikao naWatumishi wa Idara
ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali watu.
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Mazoezi huimarisha
afya ya akili, hujenga

mahusianomazuri kati ya mtu
namtu, lakini pia
yanakuepusha kupata
magonjwa yasiyo ya
kuambukizwa



atumishi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi kupitia Klabu yao ya
Michezo wameanza rasmi kujifua

kwa mazoezi ili kuimarisha afya zao na
kujikinga dhidi ya magonjwa yasiyo ya
kuambukizwa.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo Bw. Juvenille Kaiza
amesema klabu yake imejipanga kufanya
mazoezi ya mara kwa mara kwani mazoezi
yanawawezesha watumishi kujenga afya ya
mwili na akili pamoja na kuwa wakakamavu.

Ametoa rai kwa Watumishi wenzake kuendelea
kujitoa kufanya mazoezi kwa bidii ili kujiweka
sawa kiafya kwani mazoezi yanaleta hamasa na
motisha kwa watumishi katika kutekeleza
majukumu yake ya utendaji wao wa kazi.

“Mazoezi huimarisha afya ya akili, hujenga
mahusiano mazuri kati ya mtu na mtu, lakini pia
yanakuepusha kupata magonjwa yasiyo ya
kuambukizwa,” amesema.

Kaiza amesema watumishi wa Tume kwa sasa
hufanya mazoezi ya viungo ya aina mbili
ambayo ni mazoezi mepesi kitaalamu “Aerobics
exercise” na mazoezi magumu yanayojulikana
kitaalam kama “Anaerobics exercise”.

Naye Katibu Msaidizi wa Klabu ya Michezo ya
NEC Bw.Jaji Kakisungu amesema kuwa mazoezi
ya viungo yalianza rasmi tarehe 30 juni, 2023
ambapo watumishi hufanya mazoezi hayo
kuanzia saa 10 hadi 12 jioni katika siku za
jumanne, jumatano na alhamis.

Kakisungu ameushukuru uongozi wa Tume
kwa kutoa usafiri kwa watumishi wanaofanya

mazoezi na kuwataka watumishi wenzake
kuitumia fursa hiyo kutoka kwa mwajiri
kuimarisha afya zao.

Mnamo mwezi Februari mwaka huu, wakati
akifungua Kikao cha Baraza la Wafanyakazi la
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, aliyekuwa Katibu
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
Uratibu), Dkt. John Jingu ambaye sasa ni Katibu
Mkuu Maendeleo ya Jamii aliwasisitiza
watumishi wa Umma kufanya mazoezi ya mara
kwa mara ili kujilinda na magonjwa yasiyo ya
kuambukizwa.
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Watumishi NEC
wajifua kwamazoezi
ya viungo
kuimarisha afya zao
NaMwandishiwetu
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tumeyauchaguzi_tanzania
Tume ya Uchaguzi-TZ

Tume ya Uchaguzi-tz

NEC online TV

www.nec.go.tz

Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Makao Makuu Dodoma,
5 Barabara ya Uchaguzi,
41107 Njedengwa,
Uchaguzi House,
Anuani: S.L.P 358, Dodoma
Namba ya simu: +255 26 2962345-8
Nukushi: +255 26 2962348
Barua pepe: uchaguzi@nec.go.tz


